เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2566 พระอาจารย์อังคาร อัคคธัมโม เข้ารับประทานรางวัล “ธรรมจักรสีเขียว” 10 วัดต้นแบบแก้ปัญหาพระสงฆ์ในพื้นที่ป่า จากสมเด็จพระสังฆราช ณ วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม…ขอให้ทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมนี้จงมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม.. เฮงๆรวยๆ.. ถึงที่สุดก็ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมพ้นทุกข์พ้นยากในการเกิดการตายนี้ด้วยเทอญ.. สาธุๆๆ.
![นส แจ้งวัดป่าน้ำโจนร่วมพิธีมอบรางวัลธรรม2](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/นส-แจ้งวัดป่าน้ำโจนร่วมพิธีมอบรางวัลธรรม2-scaled.jpg)
![399313](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/399313.jpg)
![399347](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/399347.jpg)
“การที่ท่านทั้งหลายเป็นผู้สร้างสรรค์วัดให้เป็นรมณียสถานสำหรับสรรพชีวิต ย่อมเป็นการเกื้อกูลกันอย่างไม่มีประมาณ เพราะชีวิตน้อยใหญ่ล้วนเกี่ยวพันพึ่งพาอาศัยกันได้ด้วยเมตตาธรรม เพราะฉะนั้น เราทั้งหลายจึงควรสงเคราะห์กันด้วยเมตตาธรรม ดังความตอนหนึ่งในกรณียเมตตสูตรว่า
‘เมตฺตญฺจ สพฺพโลกสฺมิํ มานสมฺภาวเย อปริมาณํ’ แปลความว่า ‘พึงแผ่เมตตาจิต ไม่มีขอบเขต อันหาประมาณมิได้ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ’ ปรารภเหตุเมื่อครั้งพุทธกาล รุกขเทวดากับพระภิกษุ ไม่เจริญเมตตาธรรมต่อกัน พระภิกษุจึงไม่อาจเจริญพระกรรมฐานได้โดยสวัสดี ต่อเมื่อพระพุทธองค์ประทานพระสูตรนี้ ให้ทุกชีวิตแผ่เมตตาจิตต่อกันเสมอ จึงสามารถอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุขและยั่งยืน
ในนามคณะสงฆ์ ขอแสดงมุทิตาจิตถวายแด่ท่านพระสังฆาธิการ ที่มารับรางวัลในนามวัดซึ่งช่วยกันอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ ปลูก ดูแล และพิทักษ์ป่า โดยกุศโลบายอันชาญฉลาด ตามแนวทางแห่งพระพุทธศาสนา ก่อให้เกิดคุณูปการต่อสังคมส่วนรวม สมกับฐานะของ ‘วัด’ ซึ่งเป็น ‘แดนบุญ’ ของ ‘บ้าน’ อย่างแท้จริง”
สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ
สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
ประทานพระสัมโมทนียกถา
วันพุธ ที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๖
![399325](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/399325.jpg)
![DSC_7564](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7564-scaled.jpg)
![399353](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/399353.jpg)
![84098](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/84098.jpg)
![DSC_7564](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7564-scaled.jpg)
![DSC_7573](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7573-scaled.jpg)
![DSC_7584](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7584-scaled.jpg)
![DSC_7555](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7555-scaled.jpg)
![DSC_7661](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7661-scaled.jpg)
![DSC_7645](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7645-scaled.jpg)
![DSC_7745](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/DSC_7745-scaled.jpg)
วัดป่าน้ำโจนในอดีต…พื้นที่บางส่วนก็เป็นหลุมถ่านของชาวบ้าน…ที่เข้ามายึดถือครอบครองเพื่อตัดไม้เผาถ่านและเลี้ยงวัว.. คุณยายนันทนาก็เข้ามาขอบริจาคไว้จากผู้มีจิตศรัทธา เพื่อหยุดยั้งการตัดไม้ทำลายป่าและสร้างวัดป่ากรรมฐานสายหลวงปู่มั่นภูริทัตโตขึ้นมาเพื่อที่ตัวเองและอนุชนรุ่นหลังที่มีอุปนิสัยในทางธรรมจะได้มีที่ปฏิบัติในบ้านเกิดเมืองนอนของตัวเอง.. จึงเป็นที่มาของ.. วัดป่าน้ำโจน.. ในปัจจุบันนี้.. สาธุๆๆอนุโมทนาบุญที่ยิ่งใหญ่กับคุณยายนันทนา นาคอินทร์.. คุณนุชนาถ มากทรัพย์ (คุณจุ๋ม)… ตลอดจนญาติธรรมทุกๆท่านทั่วสารทิศ.. ที่ได้ร่วมแรงร่วมใจเฝ้าโอบอุ้มดูแลสถานที่แห่งนี้ไว้จนมีวันนี้
![O8](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/O8.jpg)
วัดป่าน้ำโจนในอดีต
![70741531_3586347778057900_5731791541941305344_n](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/70741531_3586347778057900_5731791541941305344_n.jpg)
และที่มีวันนี้ได้ก็เพราะ.. คุณนพรัตน์ เกิดชัง ( คุณแม่มุกดา)…คุณวีรปริยา เลิศประกายรัตน์ (พี่หนึ่ง).. สองแม่ลูก.. นางฟ้าผู้ใจบุญคอยโอบอุ้มประคับประคองอยู่เบื้องหลังทุกเรื่องราว..
ขอให้แม่มุกและคุณหนึ่ง.. จงประสบแต่สิ่งที่พึงหวังดั่งใจแคล้วคลาดปลอดภัยจากภัยพิบัติทั้งหลายทั้งปวงเฮงๆ รวยๆ… ถึงที่สุดก็ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรม.. สาธุๆๆ..
![1659711915397](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/1659711915397.jpg)
ภาพมุมสูงบริเวณวัดป่าน้ำโจน
หลังผ่านมากว่า 30 ปี
![1659711923321](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/1659711923321.jpg)
![1659711925561](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/1659711925561.jpg)
![1659711920555](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/02/1659711920555.jpg)
ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านอีกครั้ง.. ขอให้ทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมนี้จงมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม.. เฮงๆรวยๆ.. ถึงที่สุดก็ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมพ้นทุกข์พ้นยากในการเกิดการตายนี้ด้วยเทอญ.. สาธุๆๆ.