เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2566 ท่านพระอาจารย์อังคาร อัคคธัมโม วัดป่าน้ำโจน จ.พิษณุโลก เมตตานำนั่งภาวนาและแสดงธรรม ณ ห้องพิธีการ 1 วัดปทุมวนาราม ตามคำกราบนิมนต์ของคุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย ประธานมูลนิธิธรรมดี…ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ..สาธุๆๆ
![DSC_6066](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6066-scaled.jpg)
![DSC_6111](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6111-scaled.jpg)
พระอาจารย์เมตตานำนั่งภาวนา
เป็นเวลา 3 ชั่วโมง
![DSC_6084](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6084-scaled.jpg)
![DSC_6071](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6071-scaled.jpg)
คุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย
ประธานมูลนิธิธรรมดี
คุณอาทิตย์ ชีวณิชชากร
Interior Design
The hardware revival
![DSC_6096](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6096-scaled.jpg)
![DSC_6077](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6077-scaled.jpg)
![DSC_6134](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6134-scaled.jpg)
![DSC_6097](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6097-scaled.jpg)
![DSC_6099](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6099-scaled.jpg)
คุณธเนศ ศาสตร์สิริสมบัติ
นักปั่นปลูกปั่น
นพ. วิศิษฎ์ จันทร์คุณาภาส
แพทย์เฉพาะทางด้านสูตินรีเวช รพ.ศิริราช
![DSC_6151](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6151-scaled.jpg)
![DSC_6122](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6122-scaled.jpg)
![DSC_6159](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6159-scaled.jpg)
![DSC_6124](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6124-scaled.jpg)
![DSC_6142](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6142-scaled.jpg)
![DSC_6126](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6126-scaled.jpg)
![DSC_6174](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6174-scaled.jpg)
![DSC_6167](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6167-scaled.jpg)
![DSC_6186](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6186-scaled.jpg)
… การภาวนานั้นถึงมันจะยังไม่สงบลึกจนเป็นสมาธิอะไรก็ชั่งเถอะ อย่างน้อย ๆ …ก็ถือว่าได้ “เซฟสมอง” ไว้ใช้งานที่จำเป็นต่อไป…แล้วที่สำคัญการกระทำของเรานี้ก็ถือว่าได้สร้างบารมี “ทาน ศีล ภาวนา” หรือดำรงตนอยู่ใน “มรรค 8” แล้วล่ะ…
โดย ท่านพระอาจารย์อังคาร อัคคธัมโม
![DSC_6102](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6102-scaled.jpg)
![DSC_2057](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/04/DSC_2057-scaled.jpg)
![DSC_6075](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6075-scaled.jpg)
![DSC_6080](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6080-scaled.jpg)
![DSC_6081](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6081-scaled.jpg)
![DSC_6082](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6082-scaled.jpg)
![DSC_6074](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6074-scaled.jpg)
![DSC_6091](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6091-scaled.jpg)
![DSC_6090](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6090-scaled.jpg)
![DSC_6088](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6088-scaled.jpg)
“แผ่เมตตาหลังจากนั่งภาวนาเสร็จ”
สาธุ…บุญกุศลใดหากเกิดขึ้นแล้วมีขึ้นแล้วแก่ข้าพเจ้านี้ ก็ขอให้สรรพสัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนเกิด แก่ เจ็บ ตาย อยู่ในวัฏสงสารนี้ทุกผู้ทุกคน ทุกรูปทุกนาม ทุกตัวทุกตน…ขอจงเป็นผู้มีส่วนแห่งบุญนี้ด้วย…หากตกทุกข์ก็ขอให้พ้นจากทุกข์ ถ้าถึงสุขแล้วก็ขอให้สุขยิ่ง ๆ ขึ้นไป …สาธุ
![DSC_6423](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6423-scaled.jpg)
![DSC_6063](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6063-scaled.jpg)
![DSC_6256](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6256-scaled.jpg)
![DSC_6189](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6189-scaled.jpg)
![DSC_6193](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6193-scaled.jpg)
![DSC_6204](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6204-scaled.jpg)
![DSC_6233](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6233-scaled.jpg)
![DSC_6192](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6192-scaled.jpg)
![DSC_6198](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6198-scaled.jpg)
![DSC_6200](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6200-scaled.jpg)
![DSC_6194](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6194-scaled.jpg)
![DSC_6224](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6224-scaled.jpg)
![ดอกไม้](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/04/ดอกไม้-scaled.jpg)
![DSC_6199](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6199-scaled.jpg)
![DSC_6230](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6230-scaled.jpg)
![DSC_6207](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6207-scaled.jpg)
![DSC_6219](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6219-scaled.jpg)
![DSC_6221](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6221-scaled.jpg)
![DSC_6196](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6196-scaled.jpg)
![DSC_6421](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6421-scaled.jpg)
![DSC_6415](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6415-scaled.jpg)
![DSC_6309](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6309-scaled.jpg)
![DSC_6373](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6373-scaled.jpg)
![DSC_6299](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6299-scaled.jpg)
![DSC_6390](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6390-scaled.jpg)
สังเวชนียสถาน
“…ไม่มีอะไรที่เราจะไปยึดมั่นถือมั่นได้หรอก..พระพุทธเจ้าจึงให้มาดูลมหายใจเข้า-ออก..ก็นี่ไงสังเวชนียสถานที่แท้จริง.. “สถานที่ปลงสังเวช”..หายใจเข้า..เดี๋ยวก็หายใจออก..เดี๋ยวก็ออกไปอดีต เดี๋ยวก็ออกไปอนาคต..เดี๋ยวก็ไปรัก เดี๋ยวก็ไปชัง..เดี๋ยวก็เจ็บแข้งเจ็บขา..เดี๋ยวก็ห่วงบ้านห่วงช่อง..ห่วงลูกห่วงหลาน ห่วงการห่วงงาน..เดี๋ยวก็หัวเราะ เดี๋ยวก็ร้องไห้ ฯลฯ ในแต่ละวัน..นี่แหล่ะวุ่นวายอยู่ที่ไหน..ไม่ใช่ความรู้สึกนี่รึ..เพราะอะไรล่ะ เพราะมันหลงไม่ใช่หรือ..นี่ไง..สถานที่ปลงสังเวช..น่าสลดสังเวชไหมล่ะ..นี่ “สังเวชนียสถานที่แท้จริง”..คือ.. “ความรู้สึก” ที่ถูก “ความหลง” ครอบงำนั่นแหล่ะ… มันถึงเป็นเหตุให้เกิด “ทุกข์”.. มาเป็นกัปเป็นกัลป์แล้ว…”
ท่านพระอาจารย์อังคาร อัคคธัมโม
![DSC_6314](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6314-scaled.jpg)
![DSC_6319](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6319-scaled.jpg)
![DSC_6328](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6328-scaled.jpg)
![DSC_6322](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6322-scaled.jpg)
![DSC_6421](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6421-scaled.jpg)
![DSC_6453](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6453-scaled.jpg)
![DSC_6471](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6471-scaled.jpg)
ธะนะวัฑฒะโก , ความเจริญทรัพย์
สิริวัฑฒะโก , ความเจริญสิริ
ยะสะวัฑฒะโก , ความเจริญยศ
พะละวัฑฒะโก , ความเจริญกำลัง
วัณณะวัฑฒะโก , ความเจริญวรรณะ
สุขะวัฑฒะโก , ความเจริญสุข
โหตุ สัพพะทา , จงมีแด่ท่านในกาลทั้งปวง
ทุกขะโรคะภะยา เวรา , ทุกข์โรคภัยและเวรทั้งปวง
โสกา สัตตุ จุปัททะวา , ความโศก ศัตรูและอุปัทวะทั้งหลาย
อะเนกา อันตะรายาปิ , ทั้งอันตรายทั้งหลายเป็นเอนก
วินัสสันตุ จะ เตชะสา , จงพินาศไปด้วยเดช
ชะยะสิทธิ ธะนัง ลาภัง , ความชนะ ความสำเร็จ ทรัพย์ ลาภ
โสตถิ ภาคะยัง สุขัง พะลัง , ความสวัสดี ความมีโชค ความสุข กำลัง
สิริ อายุ จะ วัณโณ จะ โภคัง วุฑฒี จะ ยะสะวา , โภคะ ความเจริญ และความเป็นผู้มียศ
สะตะวัสสา จะ อายู จะ , และอายุยืน 100 ปี
ชีวะสิทธี ภะวันตุ เต ฯ ,และความสำเร็จกิจในความเป็นอยู่ จงมีแก่ท่านในกาลทุกเมื่อเทอญ.
![DSC_6460](https://watpanamjone.org/wordpress/wp-content/uploads/2023/05/DSC_6460-scaled.jpg)
ขออนุโมทนาบุญในกุศลจิตกับทุก ๆ ท่าน ด้วยค่ะ…
ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ สาธุ…สาธุ…สาธุ